'The Danish Girl' และ 'The Hateful Eight' ยังคงสูญเสียตำแหน่งในการพยากรณ์ในขณะที่ ขึ้นไป 'ห้อง'.
ไมเคิล ฟาสเบนเดอร์ สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยมจาก 'สตีฟ จ็อบส์' y บรี ลาร์สัน สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจาก The Room ('ห้อง') ยังคงนำหมวดตัวเอกต่อไป ในขณะที่ประเภทรองคือ ไอดริส เอลบา จาก 'Beasts of No Nation' y รูนีย์ มาร่า จาก 'แครอล'.
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
- 'สตีฟจ็อบส์'
- 'สปอตไลท์'
- 'เกิดใหม่'
- 'จอย'
- 'แครอล'
- 'ภายในสู่ภายนอก' (+4)
- 'สะพานสายลับ' (+1)
- 'ห้อง' (+4)
- 'ความเกลียดชังแปด' (-3)
- 'สาวเดนมาร์ก' (-3)
- 'บรู๊คลิน' (-2)
- 'สัตว์ร้ายที่ไม่มีชาติ' (-1)
- 'ดาวอังคาร' (N)
- 'ซัฟฟราเจ็ตต์' (-1)
- 'บุตรของซาอูล'
ทิศทางที่ดีที่สุด
- แดนนี่ บอยล์ จาก 'สตีฟ จ็อบส์'
- Alejandro González Iñárritu จากภาพยนตร์เรื่อง 'The Revenant'
- David O. Russell สำหรับ 'Joy' (+1)
- โธมัส แมคคาร์ธี จากเรื่อง 'Spotlight' (-1)
- ท็อดด์ เฮย์เนส จาก Carol
- สตีเวน สปีลเบิร์ก จาก 'The Bridge of Spies' (+1)
- เควนติน ทารันติโน 'The Hateful Eight' (-1)
- ทอม ฮูเปอร์ จาก 'The Danish Girl'
- Cary Joji Fukunaga จาก 'Beasts of No Nation'
- จอห์น โครว์ลีย์ จากเรื่อง 'Brooklyn'
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- ไมเคิล ฟาสเบนเดอร์ จาก 'สตีฟ จ็อบส์'
- เอ็ดดี้ เรดเมย์น จาก 'The Danish Girl'
- ลีโอนาร์โด ดิคาปริโอ จาก The Revenant
- จอห์นนี่ เดปป์ จาก Black Mass
- Tom Hanks สำหรับ 'Bridge of Spies'
- Michael Caine สำหรับ 'The Youth'
- วิลล์ สมิธ 'Concussion'
- ดอน ชีเดิล จาก Miles Ahead
- Ian McKellen สำหรับ 'Mr. โฮล์มส์
- เบ็นฟอสเตอร์สำหรับ 'The Program'
นักแสดงหญิงยอดเยี่ยม
- บรี ลาร์สัน จาก The Room
- เจนนิเฟอร์ ลอว์เรนซ์ จาก 'Joy' (+1)
- Cate Blanchett สำหรับ 'Carol' (-1)
- Carey Mulligan สำหรับ 'Suffragettes'
- เซียร์ชา โรแนน จากเรื่อง 'Brooklyn'
- Charlotte Rampling สำหรับ '45 ปี' (+1)
- Lily Tomlin สำหรับ 'Grandma' (-1)
- แม็กกี้ สมิธ จากภาพยนตร์เรื่อง 'The Lady in the Van'
- จูเลียนน์ มัวร์ 'Freeheld'
- เอมิลี่ บลันท์ จากเรื่อง Sicario
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- ไอดริส เอลบา จาก 'Beasts of No Nation'
- Michael Keaton สำหรับ 'Spotlight'
- ทอม ฮาร์ดี จาก The Revenant
- มาร์ค ไรแลนซ์ จาก 'The Bridge of Spies' (+1)
- ซามูเอล แอล. แจ็คสัน จาก 'The Hateful Eight' (+1)
- มาร์ค รัฟฟาโล จากเรื่อง Spotlight
- ไคล์ แชนด์เลอร์ จาก 'แครอล'
- เบนิซิโอ เดล โทโร จาก 'Sicario' (+2)
- พอล ดาโน จาก 'Love & Mercy' (N)
- เคิร์ท รัสเซลล์ จาก 'The Hateful Eight' (-1)
นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- รูนีย์ มาร่า จาก 'แครอล'
- อลิเซีย วิกันเดอร์ จาก The Danish Girl
- เจนนิเฟอร์ เจสัน ลีห์ จาก The Hateful Eight
- เคท วินสเล็ต, 'สตีฟ จ็อบส์'
- Jane Fonda สำหรับ 'Youth'
- Rachel McAdams สำหรับ 'Spotlight'
- เฮเลนา บอนแฮม คาร์เตอร์ จากเรื่อง 'Suffragettes'
- หน้าเอลเลนสำหรับ 'ฟรีโฮลด์'
- นาโอมิ วัตต์ 'เกี่ยวกับเรย์'
- คริสเตน สจ๊วร์ต จากภาพยนตร์เรื่อง "Trip to Sils Maria"
บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
- 'ย้อนกลับ'
- 'สปอตไลท์'
- 'จอย'
- 'สะพานสายลับ' (+1)
- 'ความเกลียดชังแปด' (-1)
- 'ซัฟฟราเจ็ตต์'
- 'ความเยาว์'
- 'บุตรของซาอูล'
- 'อโนมาลิสา'
- 'นักฆ่า'
บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
- 'สตีฟจ็อบส์'
- 'เกิดใหม่'
- 'แครอล'
- 'ห้อง' (+3)
- 'สัตว์ร้ายที่ไม่มีชาติ' (-1)
- 'บรู๊คลิน' (-1)
- 'สาวเดนมาร์ก' (-1)
- 'มวลสีดำ'
- 'ชาวอังคาร'
- '45 ปี'
การแก้ไขที่ดีที่สุด
- 'เกิดใหม่'
- 'จอย'
- 'สตีฟจ็อบส์'
- 'สปอตไลท์'
- 'สะพานสายลับ'
- 'ความเกลียดชังแปด'
- 'แครอล'
- 'สาวเดนมาร์ก'
- 'นักฆ่า'
- 'บรู๊คลิน'
การถ่ายภาพที่ดีที่สุด
- 'เกิดใหม่'
- 'สะพานสายลับ'
- 'ความเกลียดชังแปด'
- 'แครอล'
- 'นักฆ่า'
- 'อสุรกาย'
- 'สาวเดนมาร์ก'
- 'สตีฟจ็อบส์'
- 'อยู่ใจกลางทะเล
- 'บุตรของซาอูล'
การออกแบบการผลิตที่ดีที่สุด
- 'ซินเดอเรลล่า'
- 'สาวเดนมาร์ก'
- 'แครอล'
- 'การประชุมสุดยอด Scarlet'
- 'แมดแม็กซ์: ถนนพิโรธ'
- 'สะพานสายลับ'
- 'บรู๊คลิน'
- 'สตาร์วอร์ส. ตอนที่ XNUMX: พลังแห่งการตื่นขึ้น
- 'ซัฟฟราเจ็ตต์'
- 'ความเกลียดชังแปด'
การออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
- 'ซินเดอเรลล่า'
- 'สาวเดนมาร์ก'
- 'แครอล'
- 'การประชุมสุดยอด Scarlet'
- 'ห่างไกลจากฝูงชนที่คลั่งไคล้'
- 'ซัฟฟราเจ็ตต์'
- 'บรู๊คลิน'
- 'สก็อตแลนด์'
- 'สะพานสายลับ'
- 'ความเกลียดชังแปด'
แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม
- 'สาวเดนมาร์ก'
- 'แมดแม็กซ์: ถนนพิโรธ'
- 'สตาร์วอร์ส. ตอนที่ XNUMX: พลังแห่งการตื่นขึ้น
- 'ขนมปัง'
- 'ซินเดอเรลล่า'
- 'ความเกลียดชังแปด'
- 'มวลสีดำ'
ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
- 'ย้อนกลับ'
- 'อโนมาลิสา'
- 'การเดินทางของ Arlo'
- 'ฌอนแกะ: ภาพยนตร์'
- 'เมื่อ Marnie อยู่ที่นั่น'
- 'เหล่ามินเนี่ยน'
- 'ชาร์ลี บราวน์และสนูปปี้: ภาพยนตร์ถั่วลิสง'
- 'บ้าน. บ้านที่แสนอบอุ่น'
- 'ท่านศาสดา' (+1)
- 'เด็กชายและโลก' (N)
ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
- 'บุตรของซาอูล' (ฮังการี)
- 'มัสแตง' (ฝรั่งเศส)
- 'นักฆ่า' (ไต้หวัน)
- 'The club' (ชิลี) (+1)
- 'การสมรู้ร่วมคิดของความเงียบ' (เยอรมนี) (-1)
- 'The clan' (อาร์เจนตินา) (+5)
- 'แม่คนที่สอง' (บราซิล) (-1)
- 'เฟลิกซ์และไมร่า' (แคนาดา) (-1)
- 'แรมส์' (ไอซ์แลนด์) (+1)
- 'ธีบ' (จอร์แดน) (-2)
- 'อ้อมกอดของพญานาค' (โคลอมเบีย) (-2)
- 'โลเร็ก' (สเปน)
- 'นกพิราบเกาะอยู่บนกิ่งไม้เพื่อสะท้อนถึงการดำรงอยู่' (สวีเดน)
- 'A War' (เดนมาร์ก)
- 'วีว่า' (ไอร์แลนด์)